TÌM KIẾM
Lớp học kế toán ở Hà Nội
VIDEO
lltxB9FqDJQ video2431
Lớp kế toán thực hành thực tế
Chế độ bảo hiểm trong thời gian nghỉ sinh
Cập nhật: 29/03/2019
Lượt xem: 2246
Khoa hoc ke toan co ban - KTHN     Khoa hoc ke toan tong hop thuc hanh - KTHN     Dich vu ke toan cho doanh nghiep

CHẾ ĐỘ BẢO HIỂM TRONG THỜI GIAN NGHỈ SINH

Hoa hồng cá nhân được trừ vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuếChế độ bảo hiểm trong thời kỳ thai sản như thế nào? Người lao động khi nghỉ sinh con theo quy định thì có phải đóng bảo hiểm không? Nếu phải đóng thì đóng ở mức nào? Trường hợp người lao động không phải đóng bảo hiểm thì có được tính thời gian nghỉ sinh vào thời gian đóng bảo hiểm không? Công ty Kế toán Hà Nội xin giải đáp cho các bạn về vấn đề trên như sau : 
>> Lớp học Kế Toán thuế - Cập nhật thông tin mới nhất

Xem thêm:

>> 5 Lợi ích không thể bỏ qua của dịch vụ quyết toán thuế

>> 99% Kế toán đều hiểu: Rà soát sổ sách kế toán, báo cáo tài chính là công việc...

 


 

1.Bảo hiểm xã hội. 
 

* Trước năm 2016: 

Căn cứ theo Điều 35, Khoản 2 Luật bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11 thì :

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng BHXH mà không căn cứ vào thời gian nghỉ trong tháng đó là bao nhiêu.

* Từ năm 2016 trở đi: 

Căn cứ theo Điều 39, Khoản 2 Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 thì thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định:

+ Nếu người lao động nghỉ từ 14 ngày trong tháng trở lên thì được tính là thời gian đóng BHXH, người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH.

+ Nếu người lao động nghỉ việc dưới 14 ngày thì người lao động và người sử dụng lao động phải đóng BHXH trong tháng đó.
 

2.Bảo hiểm y tế.
 

Căn cứ theo  Luật bảo hiểm y tế số 46/2014/QH13 tại Điều 1, Khoản 7 Sửa đổi, bổ sung Điều 13 Luật số 25/2008/QH12 thì :

- Người lao động khi nghỉ thai sản vẫn phải đóng BHYT tuy nhiên việc đóng BHYT do tổ chức đóng cho người lao động.

- Hàng tháng mức đóng tối đa bằng 6% tiền lương tháng của người lao động trước khi nghỉ thai sản

3.Bảo hiểm thất nghiệp.

Căn cứ điều 11 Nghị định 28/2015/NĐ-CP :

- Người lao động khi nghỉ sinh con không phải đóng BHTN trong thời gian nghỉ sinh, doanh nghiệp và người lao động không phải đóng bảo hiểm trong thời gian này.

- Thời gian nghỉ sinh không được tính để hưởng BHTN khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc.

 

Kết luận:

- Người lao động không phải đóng BHXH và BHTN trong thời gian nghỉ sinh con.

- Người lao động phải đóng BHYT trong thời gian nghỉ sinh nhưng do tổ chức đóng.

- Người lao động được tính thời gian đóng BHXH trong thời gian nghỉ sinh vào thời gian đóng BHXH.

- Người lao động không được tính thời gian nghỉ sinh vào thời gian đóng BHTN khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động.

 

Mọi vướng mắc về Nghiệp vụ Kế Toán xin mời các bạn gọi đến tổng đài tư vấn miễn phí của Kế toán Hà nội :19006246

 THÔNG TIN THAM KHẢO:

Quý khách cần tham khảo thông tin Khóa học kế toán thực hành trên chứng từ thực tế và các Dịch vụ kế toán vui lòng xem ở đây:


⏩  Khóa học kế toán thực tế 

⏩  Dịch vụ Kế toán thuế trọn gói

⏩  Dịch vụ Hoàn thuế GTGT

⏩  Dịch vụ Quyết toán thuế

⏩  Dịch vụ Rà soát sổ sách, Báo cáo tài chính
Tham gia nhận bản tin từ chúng tôi
Số người online: 10
Tổng truy cập: 11450811
Thông tin liên hệ
CÔNG TY CỔ PHẦN TẬP ĐOÀN KẾ TOÁN HÀ NỘI
Khu vực Miền Bắc: Số 4, ngõ 322 Lê Trọng Tấn, Thanh Xuân, HN
Khu vực Miền Nam: Số 31 Lê Văn Chí, Quận Thủ Đức, TP. HCM
Khóa học kế toán: 0243.566.8036 – 0912916322 (zalo)
Email: ketoanhanoi1@gmail.com
Website: www.ketoanhanoi.vn
Dịch vụ làm bảng tính lương
Thăm dò ý kiến
Đánh giá khách quan của bạn về chất lượng dịch vụ chúng tôi cung cấp? Vui lòng tích vào ô bên dưới để trả lời!