TÌM KIẾM
Lớp học kế toán ở Hà Nội
VIDEO
lltxB9FqDJQ video2431
Lớp kế toán thực hành thực tế
CHI PHÍ ĐỒNG PHỤC CHO NHÂN VIÊN CÓ ĐƯỢC TRỪ KHI TÍNH THUẾ TNCN
Cập nhật: 28/03/2019
Lượt xem: 47485
CHI PHÍ ĐỒNG PHỤC CHO NHÂN VIÊN CÓ ĐƯỢC TRỪ KHI TÍNH THUẾ TNCN
 

Doanh nghiệp có những khoản chi trang phục cho người lao động những khoản chi này có tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân không? Nếu có thì mức chi trang phục tính vào thu nhập chịu thuế là bao nhiêu? KẾ TOÁN HÀ NỘI xin chia sẻ đối với khoản chi trang phụ cho người lao động theo quy định mới nhất.


>> Lớp học Kế Toán thuế - Cập nhật thông tin mới nhất

Xem thêm:

>> 5 Lợi ích không thể bỏ qua của dịch vụ quyết toán thuế

>> 99% Kế toán đều hiểu: Rà soát sổ sách kế toán, báo cáo tài chính là công việc...


Kể từ ngày 6/8/2015 Theo khoản 2.7 điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC sửa đổi bổ sung Điều 6, Thông tư 78/2015/TT-BTC như sau:

- Nếu chi bằng hiện vật sẽ được tính toàn bộ vào chi phí. (Nếu có hóa đơn, chứng từ)
- Nếu chi bằng tiền thì không được vượt quá 05 triệu đồng/người/năm.
- Nếu chi trang phục cả bằng tiền và hiện vật: Thì mức chi tối đa đối với chi bằng tiền không vượt quá 05 (năm) triệu đồng/người/năm, bằng hiện vật phải có hóa đơn, chứng từ.
Như vậy: Theo quy định mới nhất từ Thông tư 96/2015/TT-BTC đã bỏ mức khống chế 5 triệu đồng/người/năm đối với chi trang phục cho người lao động bằng hiện vật và chỉ áp dụng mức không chế đó đối với khoản chi trang phục cho người lao động bằng tiền.

Ví dụ 1:
Công ty CP Đầu Tư Xây Dựng Minh Toán có khoản chi trang phục cho người lao động là 4 triệu đồng/ 1 người/ 1năm. Thì khoản chi này không tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân của người lao động.

Ví dụ 2:
Công ty TNHH VKRUBBER  có khoản chi trang phục cho người lao động là 7 triệu đồng/ 1 người /1năm.
Công ty TNHH VKRUBBER  không tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân của người lao động là 5 triệu đồng/ năm. Phần chi vượt quá 5 triệu đồng là 7 – 5 = 2 triệu đồng thì khoản chi này tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân.

Ví dụ 3:
Công ty TNHH Thương Mại Tổng hợp Đức Mạnh năm 2015 có khoản chi trang phục cho người lao động là 7 triệu đồng/ 1 người /1năm và chi bằng hiện vật cho nhân viên có tổng trị giá 26 triệu đồng có hóa đơn chứng từ.
Căn cứ Theo khoản 2.7 điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC

- Công ty TNHH Thương Mại Tổng hợp Đức Mạnh không tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân của người lao động là 5 triệu đồng/ năm. Phần chi vượt quá 5 triệu đồng là 7 – 5 = 2 triệu đồng thì khoản chi này tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân.
- Công ty TNHH Thương Mại Tổng hợp Đức Mạnh được tính vào chi phí được trừ phần chi hiện vật cho nhân viên tổng giá trị 26 triệu đồng.

Vậy cần những chứng từ gì để hợp lý chi phí này?

Để được tính và chi phí được trừ khi quyết toán thuế Doanh nghiệp cần hoàn thiện những chứng từ như sau:

  • Trường hợp chi bằng tiền
+ Quyết định chi trang phục bằng tiền của thủ trưởng đơn vị hoặc Trong thỏa ước LĐ tập thể hoặc HĐLĐ bạn có qui định phụ cấp trang phục
+ Danh sách nhân viên nhận tiền
+ Phiếu chi

  • Trường hợp chi bằng hiện vật
+ Quyết định chi trang phục bằng hiện vật của thủ trưởng đơn vị hoặc Trong thỏa ước LĐ tập thể hoặc HĐLĐ bạn có qui định phụ cấp trang phục.
+ Danh sách nhân viên được nhận hiện vật
+ Hóa đơn đỏ
+ Phiếu chi hoặc Ủy nhiệm chi của ngân hàng  


Tóm lấy" những thông tin cập nhật ưu đãi mới nhất về: Khóa học kế toán thuế và Dịch vụ kế toán thuế

KẾ TOÁN HÀ NỘI CHÚC CÁC BẠN THỰC HIỆN TỐT!
 
Chuyên trang kế toán:    www.tintucketoan.com 


Fanpage: Tin Tức Kế Toán:    https://www.facebook.com/tintucketoan

Hoặc tổng đài giải đáp của Kế Toán Hà Nội 1900 6246

▶ THÔNG TIN THAM KHẢO:

Quý khách cần tham khảo thông tin Khóa học kế toán thực hành trên chứng từ thực tế và các Dịch vụ kế toán vui lòng xem ở đây:


⏩  Khóa học kế toán thực tế 

⏩  Dịch vụ Kế toán thuế trọn gói

⏩  Dịch vụ Hoàn thuế GTGT

⏩  Dịch vụ Quyết toán thuế

⏩  Dịch vụ Rà soát sổ sách, Báo cáo tài chính

 
Tham gia nhận bản tin từ chúng tôi
Số người online: 8
Tổng truy cập: 13564900
Thông tin liên hệ
CÔNG TY CỔ PHẦN TẬP ĐOÀN KẾ TOÁN HÀ NỘI
Khu vực Miền Bắc: Số 4, ngõ 322 Lê Trọng Tấn, Thanh Xuân, HN
Khu vực Miền Nam: Số 31 Lê Văn Chí, Quận Thủ Đức, TP. HCM
Khóa học kế toán: 0243.566.8036 – 0912916322 (zalo)
Email: ketoanhanoi1@gmail.com
Website: www.ketoanhanoi.vn
Dịch vụ làm bảng tính lương
Thăm dò ý kiến
Đánh giá khách quan của bạn về chất lượng dịch vụ chúng tôi cung cấp? Vui lòng tích vào ô bên dưới để trả lời!